Người lao động bị bệnh: Xin Công ty nghỉ phép hay nghỉ hưởng BHXH sẽ tốt hơn?

Thứ ba - 29/10/2019 10:52 72 0
Nếu người lao động (NLĐ) bị bệnh thì xin Công ty nghỉ phép và được hưởng 100% lương hay làm thủ tục hưởng chế độ ốm đau hưởng 75% tiền lương đóng bảo hiểm xã hội sẽ tốt hơn?
Ảnh minh họa - Vũ Hòa (ST)
Ảnh minh họa - Vũ Hòa (ST)
      Nếu NLĐ bị bệnh thì nên tới cơ sở khám chữa bệnh bảo hiểm y tế để khám chữa bệnh, đồng thời NLĐ xin giấy xác nhận nghỉ ốm đau để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định (Theo Khoản 1 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2014 là 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó).

      Như vậy, NLĐ được hưởng tiền lương theo chế độ bảo hiểm xã hội mà giữ nguyên ngày phép năm, ngày phép này NLĐ dự phòng để nghỉ trong trường hợp bận việc riêng, đi du lịch… khi đó nghỉ phép vẫn được hưởng nguyên lương.

      Lưu ý: NLĐ đừng vì cái lợi trước mắt là nghỉ phép được hưởng tiền lương nhiều hơn nghỉ theo chế độ ốm đau mà lạm dụng ngày nghỉ phép dẫn đến trong tương lai hết ngày nghỉ phép thì khi đó xin nghỉ sẽ không được hưởng lương./.

Vũ Hòa

Nguồn tin: thuvienphapluat.vn

Ghi rõ nguồn "Than Thống Nhất - TKV" và dẫn đến URL nguồn tin khi phát hành lại thông tin từ website này!

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây