Mất thẻ bảo hiểm y tế có thể xin cấp lại qua hình thức nào?

Thứ sáu - 16/02/2024 09:51 524 0
Bị mất thẻ bảo hiểm y tế có thể xin cấp lại qua hình thức nào?
Mất thẻ bảo hiểm y tế có thể xin cấp lại qua hình thức nào?

Theo quy định tại Điểm 3.3 Khoản 3 Điều 3 Văn bản hợp nhất số 2525/VBHN-BHXH ngày 15/8/2023 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì:

Bảo hiểm xã hội huyện, tỉnh: Cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế không thay đổi thông tin theo mẫu thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định số 1666/QĐ-BHXH ngày 03/12/2020 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho người tham gia bảo hiểm y tế ở huyện, tỉnh khác.

Trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị mất, có thể đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đang tạm trú cấp lại thẻ bảo hiểm y tế (không thay đổi thông tin) hoặc có thể đề nghị cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bằng hình thức online thông qua: Cổng Dịch vụ công quốc gia, Cổng thông tin điện tử dichvucong.baohiemxahoi.gov.vn, ứng dụng bảo hiểm xã hội số (VssID)./.

QN

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây